ROG-Master-Empire
DotA 2

5 เกมสุดมันส์ ! Empire คว้าชัย OpTic เฉียดฉิว ROG Master

เราไม่ได้เห็น Grand Final ครบ 5 เกมมาพักใหญ่ ๆ แล้ว หลัง ๆ มาจะเป็น Clean Sheet ซะมากกว่า

สำหรับทัวร์ Asus ROG Master นี้ แม้จะไม่ได้มีทีมใหญ่ ๆ ดัง ๆ เพราะติดงาน Minor MDL: Macau กันหมด
แต่ทีมกลาง ๆ ที่เหลือนี่แหละ นำ Full Best of 5 มาให้เราได้ชมกัน

OpTic Gaming

ทีมน้องใหม่ที่รวมผู้เล่นหน้าเก่าอย่าง OpTic ที่นำทีมด้วยผู้เล่นเงินล้านอย่าง ppd ได้รวมทีมเก๋าอย่าง zai Pajkatt ไว้ด้วยกัน
ตั้งแต่ตั้งทีมมา ก็ถือว่าเล่นกันได้ดีพอสมควร

Team Empire

ทีมเก่าแก่ทีมหนึ่งแห่งวงการ สมัยก่อนเป็นคู่ปรับที่สูสีกับ NaVi แต่ด้วยตัวผู้เล่นดี ๆ ที่ถูกทีมอื่นดูดไปหมด ทำให้ Team Empire แทบไม่เหลือผู้เล่นเดิมแล้ว

แต่ด้วยทีมเวิร์คซึ่งเป็นจุดเด่นของทีมจาก CIS ทำให้ดู Empire เล่นทีไร ก็ยังรู้สึกสนุกได้ทุกที


5 เกมสุดมันส์

เกม 1 เป็นเกมกันบ้านที่สนุกที่สุดเกมหนึ่ง ทาง Optic ทำเกมมาได้ดีตลอด โดย Brew Master (zai) คุมจังหวะได้ดีมาก แต่ทาง Team Empire ก็ไม่น้อยหน้า สู้ด้วยพลังของ Batrider (Ghostik) ที่เข้าลักพาตัวสำคัญ ๆ ของ Optic ได้ตลอด ขับเคี่ยวกันอยู่นานจนทาง OpTic ทำได้ดีกว่าและได้ Mega Creep ไป

แต่นั่นก็ไม่ได้ทำให้พวกเขาชนะ … !

Team Empire กันบ้านอย่างสุดยอด ด้วย Shadow Shaman ที่ปักเสางูป้องกัน รวมถึงความกล้าเล่นนอกบ้านด้วย Batrider ทำให้ Optic จบเกมไม่ลงซักที
ยื้ออยู่นานจนถึงจังหวะชิง Roshan ที่นาที 42 ไฟท์กันดุเดือด Team Empire ชิงความได้เปรียบได้ จน Shaman มีคทาฟ้า และ Refresher Shard ขึ้นบ้านปักเสางู 2 กอง Optic ที่มีซื้อเกิดแต่ก็ซื้อกันมาแทบไม่ทัน ด้วย Damage เสางูที่รุนแรง Ancient ของ Optic พังทลายลงไปพร้อมกับเกมแรกของ Grand Final นี้…

เกม 2 Beast Master (zai) Slarda (Saksa) Tiny (Pajkatt) เดินเกมอย่างต่อเนื่อง แม้ Team Empire จะต้านไว้ด้วย Puck (Ghostik) และ Outworld Devourer (fn) ก็ตาม แต่สุดท้าย Optic ก็ซื้อเวลาไว้ได้จน Medusa (CC&C) เกิด บุกเอาชัยชนะ เสมอ 1-1

เกม 3 เกมนี้อยากให้ดู Carry Position 1 ทั้งสองทีมที่มีส่วนร่วมกับเกมอย่างต่อเนื่อง Luna (Silent) และ Gyrocopter (Pajkatt) ที่ต่างฝ่ายต่างมาร่วมไฟท์กันสนุกสนาน แต่ทาง Empire หารู้ไม่ว่านั่นเป็นกับดัก ! ทาง Optic ชวนทะเลาะสร้าง Space จากทาง Clockwerk (Zai) และ Shadow Shaman (Saksa) และ Gyrocopter ที่ร่วมแจม แล้วให้ทาง Death Prophet (CC&C) ไถป้อมอย่างง่ายดาย เก็บไปอีก 1 เกม เป็น 2-1

เกม 4 มาเด่นที่ซัพพอร์ตกันบ้างในเกมนี้ Ancient Apparition (Miposhka) ที่ Ice Blast จังหวะสำคัญได้สวย และ Ogre Magi (ppd) ที่มาซ้อนได้ถูกที่ถูกเวลา แล้วมาตัดสินที่ตัว Core ของ Empire อย่าง Sniper (fn) และ Lone Druid (Pajkatt) ต้องบอกว่า Sniper ยืนซุ่มยิงได้ดีมาก ประกอบกับมีเพื่อนคอยป่วนแนวหน้าอย่าง Wraith King (Silent) อีก ทำให้แม้แต่หมีก็โดนล่าไปจนสูญพันธุ์ Team Empire ตีตื้นมาเป็น 2-2

เกม 5 เกมตัดสิน เราได้เห็นฮีโร่ที่ไม่ได้เห็นมานานอย่าง Lina (CC&C) ซึ่งเมื่อเลือกมาก็เล่นได้สะเด่ามาก แม้แต่ Medusa (fn!) ที่มีของแล้วยังตายเอาง่าย ๆ
ที่โดดเด่นเพิ่มเติมคือ Batrider (Ghostik เจ้าเก่า) และ Razor (Silent) ที่ช่วยดึงจังหวะเกมให้ Medusa จนสุดท้าย Lina ของ OpTic ก็ไม่สามารถต้านทานได้

Team Empire ได้แชมป์แรกหลังจากห่างหายไปนานด้วย score 3-2


Grand Final เต็ม 5 เกมที่ไม่ได้เห็นมานาน

Mega Creep แล้ว Comeback กลับมาได้อย่างสง่างาม

Team Empire เหมาะสมแล้วที่ได้รับแชมป์รายการนี้ไป

แม้งานนี้จะไม่ได้ร่วมใน DotA Pro Circuit ทำให้ Team Empire ไม่ได้รับแต้ม Qualifying Point

ถึงไม่ได้รับแต้ม ก็ยังได้รับตังค์ เงินรางวัล $117,500 เป็นของ Team Empire
และนี่ก็คงเรียกความมั่นใจให้กับพวกเขาได้ไม่น้อยในเส้นทางสู่ TI8 …